ขอความรู้งานอลูมิเนียม
ช่างก่อสร้างดุสิต
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

"จำนวนเงินอาจไม่เยอะเท่าไร.....แต่กสดไม่ทิ้งกันอยู่แล้วแล้วครับ"
บุคคลทั่วไป 

(สมาชิก 76ranong2)
 ยอดกองทุน= 3,000 บาท
หน้าแรก    • เว็บบอร์ด    • ช่วยเหลือ  • เข้าสู่ระบบ  • สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้งานอลูมิเนียม  (อ่าน 20370 ครั้ง)
nong_against_the_machine_CIVIL46
ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน
*

คะแนนนิยม +0/-4

สมาชิก ลำดับที่: 858

Level 8 : Exp 35%
HP: 0.2%

งานเยอะเงินน้อย

« เมื่อ: 20 มกราคม 2010, 11:37:22 »

คิดราคา กันแบบไหนคับ
-ประตู-หน้าต่างบานเลื่อน,บานสวิง
-ช่องแสงปิดตาย
-อื่นๆ
ราคาคิดเป็น ตร.ม. หรือมีวิธีคิดแบบไหนช่วยชี้แนะด้วยคร้าบ
๒๔ มิถุนายังคงมี เพราะผองเพื่อนพี่น้องมาร่วมใจ..

ความมืดมิดแห่งปัญญามันมืดมิดกว่าความมืดมิดของราตรีกาล
gank_carpenter_dor48
ชาวบ้าน
*

คะแนนนิยม +0/-0

สมาชิก ลำดับที่: 2305

Level 2 : Exp 25%
HP: 0.1%

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 มกราคม 2010, 13:11:50 »

อลูมิเนียมส่วนใหญ่ในด้านงานก่อสร้างหรือสถาปัตยืเขาจะคิดกันเป็นเส้นๆนะครับ...แต่การคิดประมาณราคางานอลูมิเนียมกระจกจะมีหลักๆคือดายอลูมิเนียมและกระจกแล้วก็ฮาร์ดแวร์ครับเราจะต้องแยกประเภทออกมาก่อนนะครับ เช่น

อลูมิเนียม-ส่วนใหย่อลูมิเนียม 1 เส้นจะมีความยาวรวม 6.40 ม.(ถ้าเราจะตีราคาควรคิดแค่ 6.00 ก็พอครับกันเหนียวครับ)และราคาจะขึ้นอยุ่กับดายอลูมิเนียมด้วยว่าจะต้องฉีดขึ้นรูปใหม่ไหมหรือว่าเป็นดายตามท้องตลาดทั่วๆไปครับอีกอย่างราคาอาจจะมีขึ้นลงตามกาลเวลานะครับคอยอัฟเดทด้วยนะครับ

กระจก-กระจกที่ผมคิดราคาส่วนใหญ่จะคิดเป็นตารางฟุตนะครับส่วนราคาก็ขึ้นอยู่กับชนิดและประเภทความหนาของกระจกครับ...อย่างเช่น กระจกอินซูเลส กระจก แทมเปอร์ กระจกสูญกาศ ประมาณนี้ครับ

ฮาร์ดแวร์-ก็จะเป็นจำพวกมือจับ ขาพับบานกระทู้ขาพับบานเปิด ยางอัดยางรองกระจก นอร์ตันเทป ซิลินโค่น เทปกาวย่น สกรูเกลียวปล่อย(สกรูเกลียวปล่อยควรใช้ให้ถูกประเภทด้วยนะครับระหว่างหัวกลมนูนกับหัวกลมแบน) รีเวดอลูมิเนียม ฉากอลูมิเนียม 1"x1" ครับ

ที่กล่าวมาข้างต้นเป็นแค่คร่าวๆนะครับยังไงรอผู้รู้ท่านอื่นๆมาสมทบอีกแล้วกันนะครับ
๒๔ มิถุนายังคงมี เพราะผองเพื่อนพี่น้องมาร่วมใจ..
รายุฟมามัดฮายีฟ
ผู้ดูแล(กรรมการชมรม)
*

คะแนนนิยม +165/-100

สมาชิก ลำดับที่: 18

Level 2 : Exp 75%
HP: 46.3%

๒๔ มิถุนา ยังคงมี

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 มกราคม 2010, 13:31:10 »

เก่งจังเลย  Grin Grin Grin Grin Grin ความรู้ เพียบ

สมาชิก 76ranong2.org แสดงจุดยืน โอนเงินแล้ว แจ้งชื่อ + ที่อยู่ ให้ด้วยนะครับ  ((( ๒๔ มิถุนา ยังคงมี )))
หน่วยล่าสังหาร
นายอำเภอ
*

คะแนนนิยม +47/-17

สมาชิก ลำดับที่: 61

Level 1 : Exp 20%

ดีชั่วรู้หมด แล้วแต่ใครจะอดใจไหว

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 มกราคม 2010, 14:12:48 »

อลูมิเนียมส่วนใหญ่ในด้านงานก่อสร้างหรือสถาปัตยืเขาจะคิดกันเป็นเส้นๆนะครับ...แต่การคิดประมาณราคางานอลูมิเนียมกระจกจะมีหลักๆคือดายอลูมิเนียมและกระจกแล้วก็ฮาร์ดแวร์ครับเราจะต้องแยกประเภทออกมาก่อนนะครับ เช่น

อลูมิเนียม-ส่วนใหย่อลูมิเนียม 1 เส้นจะมีความยาวรวม 6.40 ม.(ถ้าเราจะตีราคาควรคิดแค่ 6.00 ก็พอครับกันเหนียวครับ)และราคาจะขึ้นอยุ่กับดายอลูมิเนียมด้วยว่าจะต้องฉีดขึ้นรูปใหม่ไหมหรือว่าเป็นดายตามท้องตลาดทั่วๆไปครับอีกอย่างราคาอาจจะมีขึ้นลงตามกาลเวลานะครับคอยอัฟเดทด้วยนะครับ

กระจก-กระจกที่ผมคิดราคาส่วนใหญ่จะคิดเป็นตารางฟุตนะครับส่วนราคาก็ขึ้นอยู่กับชนิดและประเภทความหนาของกระจกครับ...อย่างเช่น กระจกอินซูเลส กระจก แทมเปอร์ กระจกสูญกาศ ประมาณนี้ครับ

ฮาร์ดแวร์-ก็จะเป็นจำพวกมือจับ ขาพับบานกระทู้ขาพับบานเปิด ยางอัดยางรองกระจก นอร์ตันเทป ซิลินโค่น เทปกาวย่น สกรูเกลียวปล่อย(สกรูเกลียวปล่อยควรใช้ให้ถูกประเภทด้วยนะครับระหว่างหัวกลมนูนกับหัวกลมแบน) รีเวดอลูมิเนียม ฉากอลูมิเนียม 1"x1" ครับ

ที่กล่าวมาข้างต้นเป็นแค่คร่าวๆนะครับยังไงรอผู้รู้ท่านอื่นๆมาสมทบอีกแล้วกันนะครับ

ขอเข้ามาสมทบนิดนึง ฉนั้นการออกแบบหน้าต่างโดยเฉพาะพวกเราออกแบบเองถ้ามีงานอลูมิเนีบม ควรออกแบบหน้าต่างให้ลงฟุตพอดีครับ จะได้ไม่เปลือง เพราะเวลาช่างอลูมิเนียมตีราคา
ส่วนมากก็จะคิดเป็นฟุตเศษส่วนเกินปัดขึ้นให้ลงฟุตอย่างเช่น หน้าต่างสูง1.2เมตรยาว1.6 เมตร ช่างจะคิดเป็น3ฟุตx6ฟุตคือปัดเศษขึ้นอะครับ จะเสียกระจกไปฟรีๆ

จวง จีฮุน 39
อย่ามาเกรียน
*

คะแนนนิยม +5/-342

สมาชิก ลำดับที่: 1282

Level 17 : Exp 51%

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 มกราคม 2010, 20:06:56 »

Detail งานอลูมิเนียม

Uploaded with ImageShack.us
จวง จีฮุน 39
อย่ามาเกรียน
*

คะแนนนิยม +5/-342

สมาชิก ลำดับที่: 1282

Level 17 : Exp 51%

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 มกราคม 2010, 20:19:05 »

ท่านใดที่อยากได้ไฟล์ AUTO CAD PM มาแล้วจะจัดส่งให้ครับ เนื้องจากขนาดไฟล์ใหญ่เกินไปครับ

Uploaded with ImageShack.us
ลี้คิมฮวง48
ผู้ตรวจการ
*

คะแนนนิยม +129/-127

สมาชิก ลำดับที่: 13

Level 19 : Exp 56%
HP: 1.4%

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 มกราคม 2010, 16:51:39 »

ถูกต้องนะคร้าบบบๆๆๆ
ไม่มีที่ติ

ไม่มีกุศลใดยิ่งใหญ่ไปกว่า  การช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน
โด่ง 41 ก่อ 3 G5 ฝั่งธน
สมาชิก VIP ( ก.ส.ด. เท่านั้น)
*

คะแนนนิยม +0/-0

สมาชิก ลำดับที่: 1534

Level 2 : Exp 38%

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 12:34:14 »

จากประสบการณ์ในการทำราคา
วิธีอลูมิเนียมอบขาว กระจกสีเขียวตัดแสง
กรอบบานคิดเป็นเมตร ราคาเมตรละ 800 บาท (ต้นทุน) ราคาเมตรละ 900 บาท (ราคารวมมุงลวด)
กระจกคิดเป็นตร.ฟุตเศษตัดทิ้ง ราคาตร.ฟุต ละ 30 บาท (ราคารวมตัดตามขนาด ยางเดินขอบ)
ตัวอย่างการคำนวนราคา
หน้าต่างบ้านเลื่อนคู่สลับซ้าย-ขาว พร้อมบานติดตาย ขนาด 1.10X2.00 ม.
กรอบบาน ยาว = {1.10X5+2X2 }X 800 =7,600.00
บานกระจก กระจกกว้าง 2/4=0.05 ม. จะได้ 2 ฟุต กระจกสูง1.10 ม. จะได้  4 ฟุต ใช้ทั้งหมด 4 บาน
          จะได้ =2X4X4X30                   =960.00
        รวมราคา   7600+960 =8,560.00 บาท/ชุด เสนอราคา 8,600 บาท/ชุด
        ค่าประกอบติดตั้ง  = 8560X0.30 = 2,568 บาท/ชุด เสนอราคา 2,600 บาท/ชุด
        รวมเป็นราคาทั้งสิ้น 11,200.00 บาท

เติ้ง 39 "ตนรักภัณฑ์ไม้"
ชีวิตเราก็แค่นี้เอง-มีเกิด-ตั้งมั่น-เสื่อมคลาย-ดับสูญ*แล้วจะอะไรกันหนักหนา
*

คะแนนนิยม +4/-138

สมาชิก ลำดับที่: 2083

Level 8 : Exp 85%

คนเรา*ที่มา-เหมือนกัน/ที่อยู่-ต่างกัน/ที่ไป-ไม่รู้

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 12:47:34 »

Shockedขอบคุณครับ...วันนี้ได้ความรู้เพียบเลยอ่ะ..สุดใบอ่อนจิงจิง Roll Eyes
nong_against_the_machine_CIVIL46
*

คะแนนนิยม +0/-4

สมาชิก ลำดับที่: 858

Level 8 : Exp 35%

งานเยอะเงินน้อย

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2010, 14:41:56 »

ขอขอบพระคุณ ทุกท่านอย่างสูง ยังงี้ผมคิดให้ ตร.ม.ละสามพัน ผู้รับเหมาจะมีกำไรปะเนี่ย

ความมืดมิดแห่งปัญญามันมืดมิดกว่าความมืดมิดของราตรีกาล
คุณนัท
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 26 กันยายน 2010, 10:16:47 »

งานอลูมิเนียมไม่สามารถคิดออกมาเป็นตรม.ได้ เนื่องจากมีความหนาไม่เท่ากันราคาต่อสีไม่เท่ากัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์